เปิดเรือโดยสารพลังงานไฟฟ้าเส้นทางแม่น้ำเจ้าพระยา ท่าเรือสะพานพระพุทธ ท่าเรือโดยสารอัจฉริยะ smart Pier เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ยกระดับการเดินทางชาวกรุง
เปิดเรือโดยสารพลังงานไฟฟ้าเส้นทางแม่น้ำเจ้าพระยา ท่าเรือสะพานพระพุทธ ท่าเรือโดยสารอัจฉริยะ smart Pier เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ยกระดับการเดินทางชาวกรุง
เมื่อวันที่ 22 ธันวาคม 2563 มีพิธีเปิดโครงการทดลองเดินเรือโดยสารพลังงานไฟฟ้าเส้นทางแม่น้ำเจ้าพระยา ซึ่งเป็นการยกระดับความสำคัญการสัญจรทางน้ำ ให้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่สะดวกสำหรับชาวกรุง เชื่อมต่อเรือ-รถ-ราง ช่วยลดความหนาแน่นของการจราจรบนถนน ที่เป็นต้นตอของฝุ่นละออง PM 2.5 และเพิ่มประสบการณ์อันน่าประทับใจให้กับนักท่องเที่ยว ด้วยทัศนียภาพสองริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา ตลอดเส้นทางเดินเรือ 23 กิโลเมตร
ในโอกาสเดียวกัน ก็ได้เปิดให้บริการท่าเรือสะพานพุทธ ซึ่งปรับปรุงให้เป็น "ท่าอัจฉริยะ" (Smart Pier) มีระบบขายตั๋วและป้ายแจ้งเวลาเรืออัจฉริยะ ผู้โดยสารสามารถใช้แอปพลิเคชั่นบนมือถือตรวจสอบตำแหน่งเรือ เส้นทาง ตารางเดินเรือ รวมทั้งมีระบบรักษาความปลอดภัย เช่น CCTV เครื่องสแกนอุณหภูมิวัดไข้ป้องกันโควิด และระบบกรองฝุ่น PM 2.5 อีกด้วย
นับเป็นอีกความก้าวหน้าที่สำคัญ ของการยกระดับโครงสร้างพื้นฐานการคมนาคม ที่จะช่วยเสริมบทบาทความเป็น "เมืองอัจฉริยะ" (Smart City) ของกรุงเทพมหานครและปริมณฑลของเราครับ #รวมไทยสร้างชาติ
https://www.facebook.com/454636668365287/posts/1011248036037478/
ติดตามข่าวสารอื่นๆ ที่น่าสนใจได้ที่
www.kaomaadoo.net
เพจ/เฟสบุ้ค www.facebook.com/Page kaomaadoo
และช่องทางยูทูบ www.youtube.com/kaomaadoo
CHATCHAI 083-076-0579
ขอบคุณครับ
ไม่มีความคิดเห็น